14 trường hợp không đổi sang Căn cước gắn chip bị phạt

Nếu không thực thi đúng pháp luật của pháp lý về cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân, dân cư hoàn toàn có thể bị phạt hành chính đến 500.000 đồng. Vậy trường hợp nào không đổi sang Căn cước công dân gắn chip sẽ bị phạt ?4. Làm Căn cước công dân đã lâu nhưng chưa nhận được, kiểm tra thế nào ?3. Tại sao nên sớm đổi sang Căn cước công dân gắn chip trong năm 2022 ?

1. Trường hợp nào không đổi sang Căn cước công dân gắn chip sẽ bị phạt?


1. Trường hợp nào bắt buộc phải đổi sang Căn cước công dân gắn chip

Trước khi thẻ Căn cước công dân gắn chip sinh ra, nước ta đã từng phát hành và sử dụng 02 loại sách vở nhân thân là Chứng minh nhân dân và thẻ Căn cước công dân mã vạch .

Sau đây là 08 trường hợp người sử dụng Căn cước công dân (cả có chip và mã vạch) phải đổi hoặc xin cấp lại thẻ Căn cước công dân gắn chip mới theo quy định tại Điều 21, 23 Luật Căn cước công dân 2014:

– Khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi .
– Thẻ bị hư hỏng không sử dụng được ;
– Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên ;
– Thay đổi đặc thù nhận dạng ;
– Xác định lại giới tính, quê quán ;
– Có sai sót về thông tin trên thẻ Căn cước công dân ;
– Bị mất thẻ Căn cước công dân ;
– Được trở lại quốc tịch Nước Ta theo lao lý của Luật quốc tịch Nước Ta .

Đối với người đang sử dụng Chứng minh nhân dân, Căn cứ Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP, có 06 trường hợp phải đổi từ Chứng minh nhân dân sang Căn cước công dân gắn chip là:

– Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng là 15 năm kể từ ngày cấp ( hướng dẫn bởi Mục 2 Phần II Thông tư 04/1999 / TT-BCA )
– Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được ;
– Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh ;
– Thay đổi nơi ĐK hộ khẩu thường trú ngoài khoanh vùng phạm vi tỉnh, thành phố thường trực Trung ương ;
– Thay đổi đặc thù nhận dạng ;
– Bị mất Chứng minh nhân dân .
Hiện nay, Căn cước công dân gắn chip là loại sách vở duy nhất được cấp thay thế sửa chữa khi người dân xin đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân / Căn cước công dân mã vạch hết hạn hoặc không còn sử dụng được do bị hỏng, rách nát, sai thông tin …
Vì vậy, người sử dụng Chứng minh nhân dân, Căn cước công dân thuộc 01 trong 14 trường hợp trên đều sẽ phải đổi sang thẻ Căn cước công dân gắn chip. Nếu không đổi có thể sẽ bị phạt vì lý do không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân.
Vì vậy, người sử dụng Chứng minh nhân dân, Căn cước công dân thuộc 01 trong 14 trường hợp trên đều sẽ phải đổi sang thẻ Căn cước công dân gắn chip. Nếu không đổi hoàn toàn có thể sẽ bị phạt vì nguyên do

khong doi can cuoc cong dan bi phat

14 trường hợp không đổi sang Căn cước gắn chip bị phạt ( Ảnh minh họa )


2. Không đổi Căn cước công dân gắn chíp đúng quy định bị phạt bao nhiêu?

Đối với vi phạm quy định về cấp, quản lý, sử dụng Giấy chứng minh nhân dân, Chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân, tại khoản 1 Điều 10 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định:

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a ) Không xuất trình Giấy chứng minh nhân dân, Chứng minh nhân dân, thẻ Căn cước công dân hoặc Giấy xác nhận số Chứng minh nhân dân khi có nhu yếu kiểm tra của người có thẩm quyền ;

b) Không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân;

c ) Không nộp lại Giấy chứng minh nhân dân, Chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân cho cơ quan có thẩm quyền khi được thôi, bị tước quốc tịch, bị hủy bỏ quyết định hành động cho nhập quốc tịch Nước Ta ; không nộp lại Giấy chứng minh nhân dân, Chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân cho cơ quan thi hành lệnh tạm giữ, tạm giam, cơ quan thi hành án phạt tù, cơ quan thi hành quyết định hành động đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc .

Như vậy, nếu thuộc 14 trường hợp đã nêu trên mà không đi đổi sang thẻ Căn cước công dân gắn chip, dân cư hoàn toàn có thể bị phạt đến 500.000 đồng .
Một số vi phạm về Căn cước công dân khác được vận dụng từ ngày 01/01/2022 theo Nghị định 144 / 2021 :


3. Tại sao nên sớm đổi sang Căn cước công dân gắn chip trong năm 2022?

Được miễn lệ phí cấp, đổi Căn cước công dân gắn chip đến hết tháng 6/2022

Theo pháp luật tại Thông tư số 120 / 2021 / TT-BTC, kể từ 01/01/2022 đến hết ngày 30/6/2022, mức thu lệ phí cấp Căn cước công dân được tính bằng 50 % mức thu lệ phí lao lý tại Điều 4 Thông tư số 59/2019 / TT-BTC .
Cụ thể, mức lệ phí cấp Căn cước công dân từ 01/01/2022 đến hết 30/6/2022 như sau :
– Chuyển từ Chứng minh nhân dân 9 số, 12 số sang cấp thẻ Căn cước công dân : 15.000 đồng / thẻ .
– Đổi thẻ Căn cước công dân khi bị hư hỏng không sử dụng được ; biến hóa thông tin về họ, chữ đệm, tên ; đặc thù nhân dạng ; xác lập lại giới tính, quê quán ; có sai sót về thông tin trên thẻ ; khi công dân có nhu yếu : 25.000 đồng / thẻ .
– Cấp lại thẻ Căn cước công dân khi bị mất thẻ, được trở lại quốc tịch Nước Ta theo pháp luật của Luật Quốc tịch Nước Ta : 35.000 đồng / thẻ .

Có thể sẽ được dùng Căn cước công dân thay một số giấy tờ cá nhân trong năm 2022

Đây là một trong những tiềm năng của Đề án tăng trưởng ứng dụng tài liệu về dân cư, định danh và xác nhận điện tử ship hàng quy đổi số quốc phát hành kèm Quyết định 06 / QĐ-TTg do Thủ tướng nhà nước phát hành ngày 06/01/2021 .
Cụ thể, đề án này đặt ra tiềm năng trong năm 2022 là bảo vệ từng bước sửa chữa thay thế sách vở cá thể trên cơ sở tích hợp, xác nhận thông tin, sách vở cá thể vào Cơ sở tài liệu vương quốc về dân cư để chỉ cần sử dụng thẻ Căn cước công dân, ứng dụng Định danh điện tử vương quốc ( VNEID ) .
Trong đó, tập trung chuyên sâu triển khai ngay so với một số ít sách vở như : Bảo hiểm y tế, giấy phép lái xe, mã số chứng từ hoặc giấy phép hành nghề, tiêm chủng, y tế, giáo dục, thẻ cán bộ, công chức, viên chức … .


4. Làm Căn cước công dân đã lâu nhưng chưa nhận được, kiểm tra thế nào?

Để kiểm tra xem Căn cước công dân của mình đã làm xong chưa, dân cư hoàn toàn có thể trực tiếp gọi điện đến tổng đài hướng dẫn về Căn cước công dân và quản trị dân cư của Bộ Công an .

Hệ thống tổng đài hỗ trợ căn cước công dân và quản lý dân cư tiếp nhận, giải đáp phản ánh của người dân tại Trung ương có số điện thoại là 1900.0368.

Hệ thống tổng đài hoạt động giải trí từ 7 h30 – 17 h30 hàng ngày từ thứ 2 đến thứ 6. Khi gọi đến tổng đài, cần quan tâm :
– Để nghe hướng dẫn pháp luật về trình tự cấp Căn cước công dân gắn chip : Nhấn phím 1
– Để nghe hướng dẫn pháp luật về lệ phí cấp Căn cước công dân gắn chip : Nhấn phím 2
– Để nghe hướng dẫn pháp luật về thời hạn cấp Căn cước công dân gắn chip : Nhấn phím 3
– Để nghe thông tin về thực trạng cấp thẻ Căn cước công dân gắn chip : Nhấn phím 4

– Để tìm hiểu thông tin khác: Nhấn phím 5.

Xem thêm: 

Trên đây là thông tin về các trường hợp không đổi sang Căn cước gắn chip bị phạt. Nếu có thắc mắc khác liên quan, bạn đọc gọi ngay tổng đài 1900.6199 để được các chuyên gia pháp lý của LuatVietnam hỗ trợ giải đáp.

>> Cập nhật thủ tục làm Căn cước công dân gắn chip mới nhất

Xem thêm : 3 cách kiểm tra Căn cước công dân làm xong chưa

Xem thêm :  Thông tin – Wikipedia tiếng Việt

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *